เปิดศึกฟุตบอล “ยุวชนหาดทิพย์คัพ” ครั้งที่ 9 รวม 18 ทีม ตบเท้าเข้าสนามกันคึกคัก ชิงแชมป์ภาคใต้
วันนี้ (12 ก.ย.66) เวลา 15.00 น. ที่สนามกีฬาติณสูลานนท์ อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขัน “ยุวชนหาดทิพย์คัพ” ครั้งที่ 9 ซึ่งจัดการแข่งขันระหว่างวันที่ 11 - 18 กันยายน 2566 โดยมี นายชัยวุฒิ บัวทอง นายอำเภอเมืองสงขลา นายณัฐภัท ชุมทองเชิดบำรุง เลขานุการนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา นายดำรงรักษ อภิบาลสวัสดิ์ รองประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการอาวุโส นายถาวร บุญศรี ผู้ช่วยเลขาธิการ ศอ.บต นายประทีป แก้วประสิทธิ์ ผู้จัดการฝ่ายกิจกรรมพิเศษ บมจ.หาดทิพย์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ และเจ้าหน้าที่เข้าร่วม โดยมีกองเชียร์จากโรงเรียนต่าง ๆ ร่วมให้กำลังใจอย่างคึกคัก
![](/static/uploads/pictures/202309/1694520591-378012330_858125699218565_5009538162939743063_n.webp)
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา กล่าวว่า “นับว่าเป็นวันสำคัญอีกวันหนึ่ง เพราะเป็นวันที่พวกเรามาพร้อมกันที่นี่ เพื่อชื่นชมความสามารถของยุวชนอายุไม่เกิน 13 ปี ที่ได้มาแสดงทักษะ และความสามารถ ทางด้านฟุตบอล การสร้างโอกาสที่ดีให้แก่ยุวชนในครั้งนี้ นับได้ว่าเป็นการพัฒนาทักษะทางด้านฟุตบอล และฝึกฝนนิสัยให้ยุวชนรักกีฬา รู้จักการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ พร้อมทั้งสร้างความรักความสามัคคี และมีน้ำใจต่อกัน รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย เพื่อพัฒนาการเล่นให้ก้าวหน้าต่อไป”
![](/static/uploads/pictures/202309/1694520592-376273016_858126155885186_7439033790590040944_n.webp)
ด้านนายประทีป แก้วประสิทธิ์ ผู้จัดการฝ่ายกิจกรรมพิเศษ บมจ.หาดทิพย์ เปิดเผยว่า “จุดเริ่มต้นของโครงการ การแข่งขันฟุตบอล “ยุวชนหาดทิพย์คัพ” เกิดขึ้นจาก เมื่อ พ.ศ. 2550 ร้อยตรี ไพโรจน์ รัตตกุล อดีตกรรมการผู้จัดการ ได้ดูภาพข่าว เหตุการณ์โรงเรียนถูกเผา ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ จึงมีดำริให้จัดการแข่งขันฟุตบอลฯ กีฬาที่ชื่นชอบในพื้นที่ เป็นตัวประสานความรัก ความสามัคคี ความผูกพันระหว่างโรงเรียน ครู ผู้ปกครอง และตัวยุวชนด้วยกันเอง ทั้งนี้เมื่อสถานการณ์สงบ ฟุตบอลยุวชนหาดทิพย์ ได้ถูกสานต่อและพัฒนารูปแบบการแข่งขันเพื่อเตรียมนักฟุตบอลสู่นักฟุตบอลอาชีพ ภายใต้แนวคิดของ พลตรี พัชร รัตตกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ที่ได้มอบไว้ คือ “เหนือชัยชนะ คือ มิตรภาพและความสุข”
![](/static/uploads/pictures/202309/1694520593-378124709_858131785884623_1627200094690149466_n.webp)
สำหรับการแข่งขันฟุตบอลยุวชน “หาดทิพย์คัพ” ได้ดำเนินการจัดการแข่งขันมาแล้ว จำนวน 8 ครั้ง ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2550 โดยมีนักกีฬาที่เข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 9,000 กว่าคน และจัดการแข่งขันเป็นการจัดในครั้งที่ 9 บริษัทฯ ได้มีการพัฒนา และขยายพื้นที่ในการแข่งขัน จากจุดเริ่มต้น 3 จังหวัดชายแดนใต้ เป็น 5 จังหวัดชายแดนใต้ และได้เพิ่มอีก 4 จังหวัดอ่าวไทย รวมเป็น 9 จังหวัด และในปี 2567 บริษัทฯ จะขยายพื้นที่จัดการแข่งขันใน 14 จังหวัดภาคใต้ ในครั้งนี้มีทีมที่ผ่านเข้ารอบคัดเลือกระดับจังหวัด จังหวัดละ 2 ทีม รวมเป็น 18 ทีม เพื่อมาทำการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ
![](/static/uploads/pictures/202309/1694520593-376567962_858131902551278_7245176132769416597_n.webp)
ทั้งนี้ สำหรับทีมแชมป์ “ยุวชนหาดทิพย์คัพ” ครั้งที่ 9 รับถ้วยเกียรติยศ จาก พลเอก สุรยุทธ์ จุลานนท์ เงินรางวัล 30,000 บาท ทริปเปิดประสบการณ์กับสโมสรชั้นนำของประเทศ เป็นสมาชิกหาดทิพย์จูเนียร์คลับทั้งทีม และรางวัลนักเตะยอดเยี่ยม จะได้รับสิทธิพิเศษเข้าคลินิกฟุตบอลที่ประเทศอังกฤษ โดยสามารถติดตามการถ่ายทอดสดผ่านความเคลื่อนไหวและอัปเดตการแข่งขัน ผ่าน แฟนเพจ : ฟุตบอล “ยุวชนหาดทิพย์คัพ"
ณิชารีย์ หนูบุญ/ข่าว ประชา โชคผ่อง/ภาพ สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสงขลา
![](/static/uploads/pictures/202309/1694520594-376258425_858125749218560_3127104921089449763_n.webp)