ครุฯ มรภ.สงขลา จัดค่ายสื่อสร้างสรรค์เพื่อการสอนภาษาไทยให้ 3 รร.ตชด.
ครุศาสตร์ มรภ.สงขลา สนองพระราชดำริกรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ นำนักศึกษาครูลงพื้นที่บริการวิชาการ 3 โรงเรียน ตชด. จัดค่ายสื่อสร้างสรรค์เพื่อการสอนภาษาไทย ช่วยนักเรียนชั้น ป.1-6รร.ตชด.บ้านประกอบออก-รร.ตชด.บ้านหินจอก-รร.ตชด.สันติราษฎร์ประชาบำรุง มีผลสัมฤทธิ์ทางการอ่าน การเขียน และการคิดวิเคราะห์สูงขึ้น
![](/static/uploads/pictures/202403/1710829633-eb16cffc-ea92-4b1f-b99e-1f548a90b13b.webp)
คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) นำโดย ผศ.นิดาริน จุลวรรณ รองคณบดีฝ่ายวิชาการ อาจารย์จันทร์จิรา วงศ์ประไพโรจน์ ผู้ช่วยคณบดี และ นางนุชรี อินทรสมบัติ เจ้าหน้าที่สนับสนุนฝ่ายบริการวิชาการ พร้อมด้วยนักศึกษาสาขาวิชาภาษาไทย ชั้นปีที่ 1 ลงพื้นที่จัดโครงการยกระดับคุณภาพการศึกษาโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน (ตชด.) กิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง “ค่ายสื่อสร้างสรรค์เพื่อการสอนภาษาไทย” ระหว่างวันที่ 12, 15 และ 16 มีนาคม 2567 ณ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนสังกัดกองกำกับการที่ 43 (จ.สงขลาและ จ.ตรัง) ประกอบด้วย โรงเรียน ตชด.สื่อมวลชนกีฬา ต.สำนักแต้ว อ.สะเดา จ.สงขลา โรงเรียน ตชด.บ้านหินจอก ต.ลิพัง อ.ปะเหลียน จ.ตรัง และ โรงเรียน ตชด.สันติราษฎร์ประชาบำรุง ต.ปะเหลียน อ.ปะเหลียน จ.ตรัง เพื่อช่วยให้นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-6 ของ 3 โรงเรียนข้างต้นมีผลสัมฤทธิ์ทางการอ่าน การเขียน และการคิดวิเคราะห์ที่สูงขึ้น
![](/static/uploads/pictures/202403/1710829633-S__25862275.webp)
ผศ.นิดาริน จุลวรรณ รองคณบดีฝ่ายวิชาการ คณะครุศาสตร์ มรภ.สงขลา ผู้เสนอโครงการ กล่าวว่า คณะทำงานการพัฒนาการเรียนการสอนโรงเรียน ตชด. ได้ดำเนินงานโครงการส่งเสริมคุณภาพการศึกษาโรงเรียน ตชด. ตามพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี มาโดยตลอดจนถึงปัจจุบัน โดยมีกิจกรรมหลายประการ อาทิ การอบรมพัฒนาครู การจัดค่ายวิชาการ และการนิเทศติดตามการสอน ให้แก่นักเรียนโรงเรียน ตชด. ซึ่งจากการศึกษาข้อมูลการเรียนการสอนพบว่า นักเรียนโรงเรียน ตชด. บางแห่งมีปัญหาด้านการอ่าน คือ นักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาตอนต้นบางคนอ่านไม่ออกและเขียนไม่ได้ มีผลทำให้ไม่สามารถอ่านรับความรู้ และเขียนสื่อสารให้ผู้อื่นเข้าใจได้
![](/static/uploads/pictures/202403/1710829634-S__25862273.webp)
สาขาภาษาไทย คณะครุศาสตร์ มรภ.สงขลา ตระหนักถึงภารกิจสำคัญในการพัฒนาระบบการเรียนการสอน เพื่อช่วยให้นักเรียนโรงเรียน ตชด. มีผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนที่สูงขึ้น จึงนำมาสู่การจัดกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่อเร่งแก้ไขปัญหาการอ่านการเขียนภาษาไทยของนักเรียน ให้สามารถอ่านออกอย่างคล่องและเขียนเป็น ถึงขั้นเขียนสื่อสารได้ซึ่งเป็นพื้นฐานของการเรียนรู้รายวิชาอื่นด้วย
![](/static/uploads/pictures/202403/1710829634-c6f9717c-2ad1-4bf9-93ea-4fc288722244.webp)