ผู้ว่าฯจังหวัดสงขลา นำพสกนิกรชาวสงขลา ร่วมทำบุญตักบาตรถวายพระราชกุศลและถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในวันคล้ายวันพระราชสมภพสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา
เช้าวันนี้ (2 เม.ย. 67) ที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา นายสมนึก พรหมเขียว ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตรถวายพระราชกุศลและถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี และวันอนุรักษ์มรดกไทย 2 เมษายน 2567 โดยมีนายอำนวย พิณสุวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายเศวต เพชรนุ้ย รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา พร้อมด้วย หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ หน่วยงานภาคเอกชน และประชาชนชาวสงขลาเข้าร่วม เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดีและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้
![](/static/uploads/pictures/202404/1712037266-434336230_975036837527450_3512844791658746777_n.webp)
โอกาสนี้ นายสมนึก พรหมเขียว ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย เปิดกรวยกระทงดอกไม้ ธูปเทียนแพ ถวายสักการะเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เจ้าหน้าที่อาราธนาศีล ประธานพระสงฆ์ และพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ จำนวน 10 รูปให้ศีล และเจริญพระพุทธมนต์ จากนั้น ผู้ว่าราชการจังวัดสงขลา ถวายเครื่องไทยธรรม พระสงฆ์สวดอนุโมทนา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลากรวดน้ำรับพร กราบลาพระรัตนตรัย และถวายความเคารพเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
![](/static/uploads/pictures/202404/1712037266-435172791_975042577526876_4197054555868733418_n.webp)
หลังเสร็จพิธีสงฆ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นำผู้เข้าร่วมพิธีร่วมกันทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง โดยได้รับเมตตาจากพระครูวิรัตธรรมโชติ เจ้าคณะอำเภอเมืองสงขลา นำคณะสงฆ์ 80 รูป รับบิณฑบาต เป็นอันเสร็จสิ้นพิธี
![](/static/uploads/pictures/202404/1712037267-435011737_975048834192917_4992805936126312167_n.webp)
นอกจากนี้ วันที่ 2 เมษายนของทุกปี รัฐบาลได้ประกาศให้เป็น “วันอนุรักษ์มรดกไทย” ด้วยตระหนักในพระปรีชาสามารถในด้านศิลปวัฒนธรรม และพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงอนุเคราะห์สนับสนุนกิจกรรมอันเนื่องด้วยงานวัฒนธรรมของชาติเสมอมา โดยเฉพาะทรงเป็นแบบอย่างในการบำเพ็ญพระราชกรณียกิจและพระราชจริยาวัตรในด้านการอนุรักษ์มรดกของชาติในสาขาต่าง ๆ เช่น วรรณศิลป์ ประวัติศาสตร์ โบราณคดี ภาษาไทย สถาปัตยกรรม ดนตรีไทยและพุทธศาสนา รวมทั้งได้เจริญรอยตามเบื้องพระยุคลบาทในการสร้างสรรค์และธำรงรักษามรดกของชาติให้ยั่งยืนสืบไป
ศิริลักษณ์ แคล้วคลาด/ข่าว-ภาพ สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสงขลา
![](/static/uploads/pictures/202404/1712037267-434994976_975042514193549_8624608309005031335_n.webp)