อบจ.สงขลา เดินหน้าขับเคลื่อน"สงขลามหานครการเกษตร" แถลงข่าว เตรียมจัดงานเกษตรแฟร์ และ OTOP จังหวัดสงขลา
วานนี้ 19 พฤษภาคม 2567 ณ สวนสาธารณะเมืองสงขลา ตำบลบ่อยาง อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา ร่วมแถลงข่าว การจัดงานเกษตรแฟร์ และ OTOP จังหวัดสงขลา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ บุคลากรกองส่งเสริมการเกษตร อบจ.สงขลา หัวหน้าส่วนราชการด้านการเกษตรในจังหวัดสงขลา องค์กรภาคีเครือข่ายด้านการเกษตร ทั้งภาครัฐและเอกชน สื่อมวลชนและประชาชน ร่วมในงานแถลงข่าวฯ
![](/static/uploads/pictures/202405/1716177658-444467366_807908658108333_1211651746400781875_n.webp)
โดยมีผู้ที่เข้าร่วมนำเสนอข้อมูลในประเด็นต่างๆ ในการแถลงข่าวฯ ดังนี้ นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายก อบจ.สงขลา นายธัชธาวินท์ สะรุโณ ผู้เชี่ยวชาญพิเศษด้านการเกษตร อบจ.สงขลา นายวุฒิศักดิ์ เพชรมีศรี ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมและพัฒนาการเกษตรที่ 5 จังหวัดสงขลา และนายวุฒิชัย พิชัยยุทธ์ เครือข่ายผู้ประกอบการธุรกิจกาแฟ (ร้านเล่ากาแฟ)
![](/static/uploads/pictures/202405/1716177659-441604679_807910748108124_1545170694210748186_n.webp)
นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายก อบจ.สงขลา กล่าวว่า "การจัดงานเกษตรแฟร์ ครั้งนี้ อบจ.สงขลา ได้จัดขึ้นอย่างต่อเนื่องเป็นครั้งที่ 3 เพื่อส่งเสริมให้มีการจัดแสดงและจัดจำหน่ายสินค้าเกษตร และ OTOP ที่มีคุณภาพ และเป็นที่นิยม จากเกษตรกรผู้ผลิตสู่ผู้บริโภคจำนวนกว่า 100 ร้านค้า และยังเป็นการเปิดโอกาสให้หน่วยงานและภาคส่วนต่าง ๆ ได้นำเสนอผลงานวิชาการ เทคโนโลยี และนวัตกรรมด้านการเกษตร โดยการจัดนิทรรศการ ประกวดผลผลิตทางการเกษตร เช่น การประกวดมะพร้าวน้ำหอม การประกวดเมล็ดกาแฟสาร การประกวดผึ้งชันโรงสงขลา การประกวดกลุ่มใบไม้ และกลุ่มแคคตัส หรือกระบองจิ๋วเพชร และเวทีเสวนาวิชาการทางการเกษตร เพื่อเชื่อมโยงและสร้างความร่วมมือระหว่างภาครัฐ เอกชน เกษตรกรผู้ผลิต ผู้บริโภค และประชาชน"
![](/static/uploads/pictures/202405/1716177659-442415138_807910824774783_93058847862663749_n.webp)
งานเกษตรแฟร์ และ OTOP จังหวัดสงขลา ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 จัดขึ้นภายใต้แนวความคิดหลัก "สงขลามหานครการเกษตร" โดยจัดงานในระหว่างวันที่ 22-28 พฤษภาคม 2567 ณ สวนสาธารณเมืองสงขลา ตำบลบ่อยาง อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา บริเวณลานจอดรถ ด้านทิศเหนือของสวนสาธารณะ (ฝั่งติดกับโรงแรมบีพี สมิหลาบีช)
ภาพ//ข่าว : ฝ่ายประชาสัมพันธ์ อบจ.สงขลา
![](/static/uploads/pictures/202405/1716177659-442445328_807910784774787_2922402626613300097_n.webp)